Tư vấn Đất đai

Chứng thực hợp đồng mua bán đất?

Xin các chuyên gia cho em hỏi? Giấy tờ mua bán đất đai không có công chứng xác nhận của chính quyền địa phương, mà chỉ có chữ ký của bên mua và bên bán thì có đủ hiệu lực pháp lý không? Và có được pháp luật bảo hộ không? Xin các luật sư chuyên gia giải đáp cho em. Em xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai của Nptlawyer.com ;!

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai số 45/2013/QH13 của Quốc hội

Nghị định số 23/2015/NĐ-CP của Chính phủ : Về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ khoản 3 Điều 167 Luật đất đai năm 2013:

". Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;

c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã."

Căn cứ khoản 4 Điều 2 Nghị định 23/2015/NĐ-CP:

"4. “Chứng thực hợp đồng, giao dịch” là việc cơ quan có thẩm quyền theo quy định tại Nghị định này chứng thực về thời gian, địa điểm giao kết hợp đồng, giao dịch; năng lực hành vi dân sự, ý chí tự nguyện, chữ ký hoặc dấu điểm chỉ của các bên tham gia hợp đồng, giao dịch."

 Như vậy việc chứng thực hợp đồng nếu chứng về yếu tố theo khoản 4 Điều 2 Nghị định 23/2015/NĐ-CP thì đảm bảo về mặt hình thức của hợp đồng.

Tham khảo bài viết liên quan:

Bồi thường về đất, hỗ trợ, tái định cư khi nhà nước thu hồi đất ?

hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất ?

Mẫu hợp đồng thuê quyền sử dụng đất

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật

 

Related posts

Có được chuyển hướng đất thổ cư không ?

NP Tú Trinh

Nếu có tranh chấp thì dùng luật nào để giải quyết ?

NP Tú Trinh

Quyết định thu hồi dự án khi đã hoàn thành có hợp lý không ?

NP Tú Trinh

Tư vấn sang tên sổ đỏ khi ông bà đang đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Có được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với đất khai hoang làm bãi trồng cây?

NP Tú Trinh

Có được đòi lại đất cho mượn khi họ đã sử dụng ổn định, lâu dài?

NP Tú Trinh

Phân tích những rủi ro pháp lý của việc mua đất địch vụ/đất phân lô?

NP Tú Trinh

Làm đơn khởi kiện khi có tranh chấp về đất đai.

NP Tú Trinh

Tư vấn về thuế nông nghiệp và phi nông nghiệp ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More