Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Chưa đủ tuổi thì có thể làm giấy đăng ký kết hôn được không ?

Chào luật sư, luật sư cho em hỏi về việc kết hôn. Nếu chưa đủ tuổi thì có thể làm giấy đăng kí kết hôn được không ạ ? Xin cảm ơn!

 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân  Nptlawyer.com ;

Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân trực tuyến qua điện thoại gọi:  

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định của luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a)Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

>> Bạn sẽ phải tuân thủ theo đúng quy định của pháp luật, trong trường hợp không tuân thủ đúng bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Điều 47 Nghị định 67/2015/NĐ-CP của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 110/2013/NĐ-CP ngày 24/09/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã: “Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn; Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó”

Tham khảo bài viết liên quan:

.Chưa đủ tuổi có kết hôn được không ? Có bị phạt không ?

Xử lý hành vi tảo hôn theo quy định của pháp luật hiện hành ?

Độ tuổi kết hôn theo luật mới ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đình.

 

Related posts

Giải quyết thủ tục ly hôn đơn phương ?

NP Tú Trinh

Tư vấn ly hôn với chồng đang cư trú bất hợp pháp tại nước ngoài?

NP Tú Trinh

Thủ tục đăng ký việc nhận cha, mẹ, con được pháp luật quy định như thế nào?

NP Tú Trinh

Hướng dẫn giải quyết ly hôn khi đang học tập ở nước ngoài ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về hạn chế quyền cha mẹ đối với con ?

NP Tú Trinh

Thắc mắc về thủ tục ly hôn đơn phương ?

NP Tú Trinh

Thời gian giải quyết ly hôn là bao nhiêu lâu ?

NP Tú Trinh

Tư vấn vấn đề ngoại tình?

NP Tú Trinh

Thủ tục ly hôn như thế nào khi giấy đăng ký kết hôn chồng giữ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More