Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Chồng không có quyền đơn phương ly hôn khi con được 4 tháng tuổi ?

Thưa luật sư, tôi xin hỏi: Tôi và chồng có 2 bé, bé lớn được 33 tháng và bé thứ 2 được 4 tháng. Hiện nay chồng tôi có hành vi ngoại tình và muốn ly hôn với vợ nhưng tôi không đồng ý. Xin hỏi chồng tôi có thể đơn phương yêu cầu ly hôn không ? Tôi xin chân thành cảm ơn.

 Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân Nptlawyer.com ;.

Tư vấn luật hôn nhân và gia đình, gọi: 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014.

2. Luật sư tư vấn:

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn như sau:

"Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ đượchành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi".

Như thông tin bạn cung cấp, bạn đang nuôi con nhỏ được 04 tháng tuổi. Do đó, chồng bạn không có quyền đơn phương ly hôn.

Những điều cần lưu ý: Khi con của bạn mới được 04 tháng tuổi, chồng của bạn bị hạn chế quyền ly hôn.

Tham khảo bài viết liên quan:

Đơn phương ly hôn ?

Nên ly thân hay ly hôn ?

Hoãn phiên tòa ly hôn giải quyết ly hôn ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật hôn nhân và gia đình.

Related posts

Thủ tục ly hôn theo quy định của pháp luật ?

NP Tú Trinh

Tranh chấp quan hệ nuôi con nuôi: Từ con nuôi – Không phải dễ

NP Tú Trinh

Có được nuôi cả hai con khi ly hôn không ?

NP Tú Trinh

Mẫu Đơn xin nhận trẻ em Việt Nam làm con nuôi (VN-EN)

NP Tú Trinh

Tư vấn làm đơn kiện vợ vu khống hay làm đơn ly hôn?

NP Tú Trinh

Tôi không có chồng nhưng vẫn muốn có con như vậy có phạm pháp không?

NP Tú Trinh

Hỏi về thủ tục ly hôn và giành quyền nuôi con khi chồng có hành vi ngoại tình ?

NP Tú Trinh

Quy định mới về điều kiện sinh con thứ 3

NP Tú Trinh

Đăng ký kết hôn có cần phải có mặt hai bên nam nữ không ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More