Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Chồng đi công tác vợ có được yêu cầu Toàn án thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn?

Thưa luật sư! Em và chồng em mới ly hôn được 5 tháng. Chúng em đã có 2 con chung, một cháu được 3 tuổi, một cháu được 10 tháng. Khi ra tòa cả 2 đều thống nhất mỗi người nuôi 1 con. Nhưng sau một thời gian thấy anh ấy không thường xuyên chăm sóc con mà đi công tác xa nhà. Con ở nhà với bà nội không được chăm sóc chu đáo, giờ em muốn đòi lại quyền nuôi con thì cần những điều kiện gì? Em xin chân thành cảm ơn

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục  tư vấn luật hôn nhân của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi:

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình mới năm 2014 số 52/2014/QH13

2. Luật sư tư vấn:

Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

"Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ."

Như vậy, nếu như bạn có thể chứng minh được việc người chồng bạn đi công tác không có thời gian chăm sóc con thì bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu Tòa án thay đổi người tực tiếp nuôi con sau ly hôn.

Tham khảo bài viết liên quan:

Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn ?

Tư vấn thay đổi quyền nuôi con?

Tư vấn thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đình.

Related posts

Tư vấn thủ tục xin ly hôn vắng mặt ?

NP Tú Trinh

Vợ có quyền nuôi con không khi chồng có hành vi bạo lực ?

NP Tú Trinh

Cha mẹ đẻ còn quyền không khi cho con làm con nuôi?

NP Tú Trinh

Vợ không chịu ký đơn ly hôn, chồng có ly hôn được không?

NP Tú Trinh

Thủ tục khai sinh cho con con mang hai quốc tịch?

NP Tú Trinh

Ly hôn đơn phương khi không có chứng minh thư và sổ hộ khẩu của chồng ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về tài sản trong hôn có yếu tố nước ngoài ?

NP Tú Trinh

Phải làm sao khi vợ bỏ về nhà mẹ đẻ đòi ly hôn đơn phương ?

NP Tú Trinh

Thuận tình ly hôn nhưng chồng vắng mặt thì Tòa án giai quyết như thế nào?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More