Tư vấn Đất đai

Cha xứ có được mua đất và đứng tên trên GCNQSDĐ?

Thưa luật sư, luật sư cho tôi hỏi là cha xứ có được mua đất và đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất? Có cần xác nhận đó là tài sản riêng không?

Xin cảm ơn!

Người gửi: BTH

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật đất đai của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn trực tuyến qua tổng đài điện thoại

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý

Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT Quy định về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

Bộ luật dân sự năm 2005

Phân tích nội dung

Hiện nay, theo quy định tại Điều 5 Bộ Luật Dân sự năm 2005 quy định: 

"Điều 5. Nguyên tắc bình đẳng

Trong quan hệ dân sự, các bên đều bình đẳng, không được lấy lý do khác biệt về dân tộc, giới tính, thành phần xã hội, hoàn cảnh kinh tế, tín ngưỡng, tôn giáo, trình độ văn hoá, nghề nghiệp để đối xử không bình đẳng với nhau"

Như vậy, cha xứ vẫn có thể tham gia quan hệ dân sự nói chung và giao dịch dân sự nói riêng- cụ thể trong trường hợp này là về chuyển nhượng quyền sử dụng đất một cách bình thường với tư cách là một cá nhân tham gia các giao dịch dân sự.

Điểm h khoản 1 Điều 5 Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT quy định: 

"Điều 5.Thể hiện thông tin về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất tại trang 1 của Giấy chứng nhận

1. Ghi thông tin về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được cấp Giấy chứng nhận theo quy định sau: 

h) Cơ sở tôn giáo thì ghi tên của cơ sở tôn giáo và địa chỉ nơi có cơ sở tôn giáo;"

Do giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với cơ sở tôn giáo sẽ ghi tên cơ sở tôn giáo và địa chỉ nơi có cơ sở tôn giáo chứ không ghi tên của người đứng đầu tôn giáo nên không cần xác nhận đó là tài sản riêng.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn luật – Nptlawyer.com ;

Related posts

Đã ra công chứng chia tài sản có thể yêu cầu tòa chia lại tài sản chung không ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về lệ phí chuyển nhượng căn hộ chung cư ?

NP Tú Trinh

Tư vấn cấp sổ đỏ và chuyển đổi từ đất ruộng sang đất ở ?

NP Tú Trinh

Giấy viết tay chuyển nhượng quyền sử dụng đất có giá trị pháp lý không ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về việc đền bù theo giá đất cũ ?

NP Tú Trinh

Quy định về mua bán, thuê nhà ở đối với Việt kiều, người nước ngoài ?

NP Tú Trinh

Chuyển quyền sử dụng đất thì có phải đóng lệ phí chức bạ và thuế không ?

NP Tú Trinh

Khiếu nại quyết định bồi thường về đất ở đâu?

NP Tú Trinh

Tư vấn về việc thu hồi đất đai để thực hiện dự án xây dựng khu công nghệ cao ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More