Tư vấn Đất đai

Căn cứ bồi thường khi thu hồi đất?

Chào luật sư! Cho hỏi là trong cùng 1 xã/ thôn có nhiều xóm khác nhau, khi được đền bù đất đai và tài sản. Để di rời lên TDC trong khi đó giá cả và quyền lợi khi đền bù của 2 xóm lại khác nhau? Vậy cho hỏi luật sư là: có điều khoản nào của bộ luật nhà nước ra quyết định đền bù chênh lệch như vậy không?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục  tư vấn luật đất đai  của Nptlawyer.com ;!

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai số 45/2013/QH13 của Quốc hội

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ Điều 74 Luật đất đai năm 2013:

"Điều 74. Nguyên tắc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất

1. Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường.

2. Việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất.

3. Việc bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất phải bảo đảm dân chủ, khách quan, công bằng, công khai, kịp thời và đúng quy định của pháp luật."

Như vậy việc bồi thường sẽ căn cứ vào giá đất do UBND cấp tỉnh ban hành tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích sử dụng đất mà giá đất tại mỗi địa điểm sẽ là có sự chênh lệch nên dẫn đến sự chênh lệch trên.

Tham khảo bài viết liên quan:

Dịch vụ tư vấn xin cấp sổ đỏ (sổ hồng)

Bồi thường về đất khi nhà nước thu hồi đất

Bồi thường về đất, hỗ trợ, tái định cư khi nhà nước thu hồi đất ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật

 

Related posts

Hỏi đáp pháp luật về đất đai trực tuyến

NP Tú Trinh

Tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất: Tòa bỏ quên tài sản trên đất

NP Tú Trinh

Đất như thế nào là lấn, chiếm?

NP Tú Trinh

Ông có thể làm thủ tục tặng cho đất cho cháu không?

NP Tú Trinh

Mẫu bảo lãnh thực hiện hợp đồng

NP Tú Trinh

Giấy ủy quyền giải quyết thủ tục đất đai thế nào là hợp pháp ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực xây dựng ?

NP Tú Trinh

Sang tên sổ đỏ phần đất dùng để thờ cúng

NP Tú Trinh

Xác định thuế suất trong luật đất đai hiện hành ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More