Tin Tức Tư vấn Đất đai Tư vấn Thuế

Cách tính lệ phí trước bạ đối với nhà, đất theo quy định hiện hành

Cho tôi hỏi về cách tính lệ phí trước bạ đối với nhà, đất theo quy định hiện hành? Tôi xin cảm ơn.

NPTLAWYER tư vấn cho bạn:

Đối với giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà, đất, khoản 1 Điều 1 Nghị định 20/2019/NĐ-CP ngày 21/02/2019 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 140/2016/NĐ-CP ngày 10/10/2016 của Chính phủ về lệ phí trước bạ quy định như sau:

1. Giá tính lệ phí trước bạ đối với đất là giá đất tại Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương ban hành theo quy định của pháp luật về đất đai tại thời điểm kê khai lệ phí trước bạ.

Trường hợp đất thuê của Nhà nước theo hình thức trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê mà thời hạn thuê đất nhỏ hơn thời hạn của loại đất quy định tại Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương ban hành thì giá đất của thời hạn thuê đất tính lệ phí trước bạ được xác định như sau:

Giá đất của thời hạn thuê đất tính lệ phí trước bạ

=

Giá đất tại Bảng giá đất

x

Thời hạn thuê đất

70 năm

2. Giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà là giá do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương ban hành theo quy định của pháp luật về xây dựng tại thời điểm kê khai lệ phí trước bạ.

Riêng:

– Giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà thuộc sở hữu nhà nước bán cho người đang thuê theo quy định của pháp luật về bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước là giá bán thực tế ghi trên hóa đơn bán nhà theo quyết định của Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

– Giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà mua theo phương thức đấu giá theo quy định của pháp luật về đấu thầu, đấu giá là giá trúng đấu giá thực tế ghi trên hóa đơn bán hàng.

c) Trường hợp giá nhà, đất tại hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất, hợp đồng mua bán nhà cao hơn giá do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương ban hành thì giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà, đất là giá tại hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất, hợp đồng mua bán nhà.

NPTLAWYER hy vọng tư vấn trên hữu ích cho bạn.

Trân trọng!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn nêu trên chỉ nhằm mục đích tham khảo. Tùy từng thời điểm có sự thay đổi về chính sách pháp luật mà nội dung tư vấn có thể được điều chỉnh. Nếu có bất kỳ thắc mắc hoặc góp ý xin vui lòng liên hệ về email: npttrinhlaw@gmail.com. 

Related posts

CÓ ĐƯỢC THẾ CHẤP NHÀ Ở CỦA CÁ NHÂN CHO CÁ NHÂN KHÔNG?

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục xin giấy phép xây dựng nhà cho công ty ?

NP Tú Trinh

Mua nhà nhưng vẫn chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

NP Tú Trinh

Vướng mắc vấn đề giải quyết tranh chấp đất đai không hợp lý ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về việc giải quyết tranh chấp đất đai của tòa án ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về tranh chấp đất đai, đơn khiếu nại tranh chấp đất đai ?

NP Tú Trinh

Tranh chấp hợp đồng dịch vụ: Đi kiện thay, bị kiện ngược

NP Tú Trinh

Thủ tục chuyển đổi đất nông nghiệp thành đất trang trại ?

NP Tú Trinh

Mâu thuẫn về lối đi chung trong hẻm cụt ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More