Tài Liệu Tin Tức Tư Vấn Hành Chính

Cá nhân mua bán ngoại tệ với nhau có thể chỉ bị phạt cảnh cáo?

Ngày 14/11/2019, Chính phủ ban hành Nghị định số 88/2019/NĐ-CP quy định về Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng.

Nghị định này sẽ có hiệu lực kể từ ngày 31/12/2019 và thay thế Nghị định 96/2014/NĐ-CP ngày 17/10/2014.

Theo Nghị định này, đối với hành vi mua, bán ngoại tệ giữa cá nhân với nhau, tùy vào giá trị ngoại tệ vi phạm sẽ bị xử lý với hình thức và mức phạt tương ứng.

Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 23 Nghị định này thì việc mua, bán ngoại tệ giữa cá nhân với nhau mà ngoại tệ mua, bán có giá trị dưới 1.000 đôla Mỹ (hoặc ngoại tệ khác có giá trị tương đương) sẽ bị phạt cảnh cáo.

Trước đó, theo quy định tại Nghị định 96/2014/NĐ-CP thì không phân biệt giá trị ngoại tệ vi phạm mà chỉ quy định áp dụng chung một hình thức phạt tiền từ 40 triệu đồng đến 80 triệu đồng đối với mỗi hành vi vi phạm (điểm g khoản 2 Điều 24 Nghị đinh 96/2014/NĐ-CP).

NPTLAWYER.

Related posts

Bị loạn thị có được miễn tham gia nghĩa vụ quân sự hay không?

NP Tú Trinh

Gia đình cưỡng ép ly hôn thì phải làm như thế nào?

NP Tú Trinh

Mẫu Đơn xin tách hộ khẩu theo mẫu do Bộ Công an ban hành

NP Tú Trinh

Chứng từ giấy có được sử dụng để giao dịch thay thế cho hóa đơn điện tử hay không?

NP Tú Trinh

Yêu cầu cung cấp giấy khai sinh để đăng ký tạm trú có đúng hay không?

NP Tú Trinh

Mua bán đất không có giấy chứng nhận quyền sử đụng đất sẽ bị phạt nặng?

NP Tú Trinh

Một số quy định mới có hiệu lực kể từ tháng 01/2020

NP Tú Trinh

Chi nhánh có phải kê khai thuế không?

NP Tú Trinh

Chú trọng ưu tiên tuyển chọn gọi nhập ngũ những công dân tốt nghiệp cao đẳng, đại học

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More