Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Có thể nuôi sau ly hôn khi có hợp đồng làm việc dưới 1 năm ?

Chào Nptlawyer.com ;. Con trai tôi đã được 40 tháng tuổi, mà hiện giờ vợ chồng tôi muốn ly hôn. Vậy tôi có quyền được nuôi con hay không ? Chồng tôi có công việc ổn định hơn tôi ( hợp đồng lao động của tôi là hợp đồng lao động có thời hạn dưới 1 năm). Hiện tại chúng tôi đang ở cùng gia đình nhà chồng.

Điều kiện kinh tế của gia đình chồng tôi tốt hơn gia đình mẹ đẻ nhà tôi. Mong luật sư giúp tôi giải đáp.Chân thành cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật  của Nptlawyer.com ;,

Hướng dẫn cách viết đơn ly hôn đơn phương, gọi: 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình 2014 

2. Luật sư tư vấn:

Khoản 2 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định như sau:

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Theo thông tin mà bạn cung cấp thì con bạn hiện tại được 40 tháng tuổi. Vì vậy, trong trường hợp này, Tòa án sẽ căn cứ xem bên nào có điều kiện nuôi con tốt hơn Tòa án sẽ giao cho bên đó trực tiếp nuôi dưỡng con. Vì vậy, bạn muốn giành quyền nuôi con, bạn phải chứng minh cho Tòa án thấy mình có điều kiện nuôi con tốt hơn chồng. Điều kiện ở đây được hiểu là điều kiện về tài chính, kinh tế, về thu nhập hợp pháp, về thời gian, sức khỏe để chăm sóc con, nhân cách của bạn/chồng bạn.

Tham khảo bài viết liên quan:

Quyền nuôi con sau khi ly hôn? 

Tư vấn về quyền nuôi con khi ly hôn? 

Toà có giải quyết cho bố nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi mẹ không có điều kiện nuôi con ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật hôn nhân và gia đình.

Related posts

Dự thảo luật nuôi con nuôi

NP Tú Trinh

Thủ tục chấm dứt quan hệ nuôi con nuôi khi mất giấy tờ ?

NP Tú Trinh

Ly hôn khi người chồng không đồng ý thì phải làm thế nào ?

NP Tú Trinh

Tư vấn nơi nộp đơn ly hôn, các giấy tờ cần thiết khi tiến hành ly hôn ?

NP Tú Trinh

Mẫu tờ khai đăng ký thay đổi dân tộc, giới tính trong giấy khai sinh

NP Tú Trinh

Ly hôn có được phân chia tài sản bố mẹ chồng đã cho ?

NP Tú Trinh

Vướng mắc từ thực tiễn: Cha mẹ vị thành niên đăng ký khai sianh cho con như thế nào?

NP Tú Trinh

Ly hôn được không khi có hộ khẩu chung với bố mẹ ?

NP Tú Trinh

Ly hôn theo yêu cầu của một phía – ly hôn đơn phương ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More