Tư vấn Đất đai

Có phải nộp thuế trước khi cấp giấy phép xây dựng ?

Kính chào Nptlawyer.com ;, tôi có một số thắc mắc xin được tư vấn như sau: Hiện‎ tại tôi đang ở Kỳ Anh, Hà Tĩnh. Đang có dự định xây dựng nhà ở trên mảnh đất của tôi mua vào năm 2003 có giấy tờ mua bán, xác nhận và chữ ký của phuờng. Mảnh đất này truớc đây tôi đã làm một ngôi nhà cấp 4 để cho ông bà nội ở, đất không có tranh chấp với một ai.

Mảnh đất đó của tôi đã được báo giấy nộp 200 triệu để làm sổ đỏ nhưng tôi hiện tại không có điều kiện để trả số tiền đó. Tôi đã làm lại hồ sơ đất để được xin giấy phép xây dựng nhưng Phòng tài nguyên môi trường Thị Xã Kỳ Anh không chịu cấp giấy phép xây dựng cho tôi. Họ yêu cầu phải đóng khoản tiền thuế 200 triệu trước rồi mới cấp giấy xác nhận để xin giấy phép xây dựng. Họ nói không nộp tiền thì không thể xin đc giấy phép xây dựng. Mong Luật sư giải đáp giúp tôi.

Tôi xin chân thành cảm ơn!
Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật đất đai của Nptlawyer.com ;

Luật sư tư vấn pháp luật đất đai gọi:

Trả lời:

Chào bạn, về vấn đề này của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

– Luật xây dựng 2014

– Luật Đất đai 2013

Nội dung tư vấn

Theo quy định của Luật xây dựng 2014 thì để được cấp giấy phép xây dựng đối với trường hợp của bạn thì bạn cần đáp ứng các điều kiện sau đây:

“Điều 93. Điều kiện cấp giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ

1. Điều kiện chung cấp giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị gồm:

a) Phù hợp với mục đích sử dụng đất theo quy hoạch sử dụng đất được phê duyệt;

b) Bảo đảm an toàn cho công trình, công trình lân cận và yêu cầu về bảo vệ môi trường, phòng, chống cháy, nổ; bảo đảm an toàn hạ tầng kỹ thuật, hành lang bảo vệ công trình thuỷ lợi, đê điều, năng lượng, giao thông, khu di sản văn hoá, di tích lịch sử – văn hóa; bảo đảm khoảng cách an toàn đến công trình dễ cháy, nổ, độc hại và công trình quan trọng có liên quan đến quốc phòng, an ninh;

c) Thiết kế xây dựng nhà ở riêng lẻ được thực hiện theo quy định tại khoản 7 Điều 79 của Luật này;

d) Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng theo quy định tại khoản 1 Điều 95, Điều 96 và Điều 97 của Luật này.

2. Đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị phải đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này và phù hợp với quy hoạch chi tiết xây dựng; đối với nhà ở riêng lẻ thuộc khu vực, tuyến phố trong đô thị đã ổn định nhưng chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng thì phải phù hợp với quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị hoặc thiết kế đô thị được cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành.

3. Đối với nhà ở riêng lẻ tại nông thôn khi xây dựng phải phù hợp với quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn.”

 “Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới đối với nhà ở riêng lẻ gồm:

a) Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;

b) Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai; 

c) Bản vẽ thiết kế xây dựng;

d) Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề.”

Như vậy, trong trường hợp của bạn xin cấp giấy phép xây dựng thì không yêu cầu bạn phải nộp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà chỉ cần có bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai . Cụ thể các giấy tờ tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai bao gồm:

“a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;
b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;
c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;
d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;
đ) Giấy tờ thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; giấy tờ mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước theo quy định của pháp luật;
e) Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất;
g) Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 theo quy định của Chính phủ.”

Do đó, với trường hợp của bạn, việc chuyển nhượng đã được chứng thực tại Ủy ban nhân dân cấp xã và được coi là có một trong những giầy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai. Do đó, bạn có thể được cấp giấy phép xây dựng nếu bạn cung cấp được các giấy tờ tài liệu minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai.

Do đó, việc Phòng tài nguyên và môi trường trả lời bạn như vậy là chưa phù hợp với quy định của pháp luật như chúng tôi đã phân tích ở trên.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.
Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai.

Related posts

Hy vọng gì khi mở rộng đối tượng Việt kiều được mua nhà?

NP Tú Trinh

Làm sổ đỏ với diện tích đất còn lại chưa được ghi nhận vào sổ đỏ ?

NP Tú Trinh

Thực trạng huy động vốn từ thị trường bất động sản ở Việt Nam hiện nay

NP Tú Trinh

Để kiều bào mua nhà nhiều hơn

NP Tú Trinh

Chuyển 1 phần đất nông nghiệp lên thổ cư nhưng không được chấp thuận với lý do trong sơ đồ đất có đường đi chung.

NP Tú Trinh

Tư vấn việc bán tài sản chung là quyền sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Mẹ tặng cho tài sản cho con gái có cần sự đồng ý của người con trai không?

NP Tú Trinh

Tư vấn về thủ tục chuyển nhượng nhà đất ?

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục xin cấp sổ đỏ và thuế phải đóng ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More