Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Có ly hôn với người đồng tính được không?

Thưa luật sư. Xin tư vấn giúp tôi. Tôi xin cảm ơn. Hiện tại pháp luật Việt Nam chưa có ban hành các quy định cho việc kết hôn đồng tính. Nếu hiện tại 2 người đồng tính nhận con nuôi và sống chung với nhau thì khi chia tay xảy ra tranh chấp đứa con và tài sản thì khi kiện ra tòa tòa có giải quyết không? Và sẽ xử lí như thế nào?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân  của Nptlawyer.com ;

>> Luật sư tư vấn luật hôn nhân trực tuyến, gọi:  

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005

2. Luật sư tư vấn:

Hiện nay pháp luật Việt Nam không quy định cụ thể về hôn nhân hay mối quan hệ giữa những người cùng giới tính. Tại điều 8 luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định:

"2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

Ngoài ra chưa có quy định nào hướng dẫn thêm về quan hệ của những người cùng giới tính.

Nếu như việc 2 người này nhận nuôi con và chung sống với nhau mà kiện ra tòa thì vẫn được tòa thụ lý theo quy định của bộ luật dân sự.

Tài sản chung sẽ được phân chia theo quy định của pháp luật dân sự. Còn về con chung sẽ hướng dẫn 2 bên thỏa thuận không giải quyết theo quy định của luật hôn nhân và gia đình.

"Điều 214. Sở hữu chung

Sở hữu chung là sở hữu của nhiều chủ sở hữu đối với tài sản.

Sở hữu chung bao gồm sở hữu chung theo phần và sở hữu chung hợp nhất.

Tài sản thuộc hình thức sở hữu chung là tài sản chung.

Điều 216. Sở hữu chung theo phần

1. Sở hữu chung theo phần là sở hữu chung mà trong đó phần quyền sở hữu của mỗi chủ sở hữu được xác định đối với tài sản chung.

2. Mỗi chủ sở hữu chung theo phần có quyền, nghĩa vụ đối với tài sản thuộc sở hữu chung tương ứng với phần quyền sở hữu của mình, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

Điều 217. Sở hữu chung hợp nhất

1. Sở hữu chung hợp nhất là sở hữu chung mà trong đó phần quyền sở hữu của mỗi chủ sở hữu chung không được xác định đối với tài sản chung.

Sở hữu chung hợp nhất bao gồm sở hữu chung hợp nhất có thể phân chia và sở hữu chung hợp nhất không phân chia.

2. Các chủ sở hữu chung hợp nhất có quyền, nghĩa vụ ngang nhau đối với tài sản thuộc sở hữu chung."

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn thủ tục ly hôn cho người đồng tính ?

Chưa thừa nhận hôn nhân đồng giới trong luật

Hôn nhân đồng tính: Ủng hộ hay không ủng hộ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật hôn nhân và gia đình.

 

Related posts

Khi nam giới chưa đủ ngày đến 20 tuổi có thể kết hôn được không ?

NP Tú Trinh

Ly hôn đơn phương khi chồng ở xa và thủ tục giải quyết ?

NP Tú Trinh

Điều kiện để kết hôn với người trong ngành công an ?

NP Tú Trinh

Hợp đồng mua đất có cần chữ ký của người vợ không?

NP Tú Trinh

Làm thế nào để bỏ chồng khi chồng đam mê cờ bạc, vợ chồng nhiều mâu thuẫn?

NP Tú Trinh

Làm mẹ nhẹ làm vợ?

NP Tú Trinh

Thủ tục ly hôn với chồng là người nước ngoài

NP Tú Trinh

Muốn đơn phương ly hôn và nuôi cả hai con thì cần phải làm gì?

NP Tú Trinh

Vợ tự ý thế chấp sổ đỏ – Ly hôn tài sản được chia thế nào ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More