Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Có được đăng ký khai sinh cho con theo quê vợ không ?

Thưa luật sư! Vợ chồng tôi đang có trục trặc và muốn ly hôn. Vợ tôi đã bỏ về nhà ngoại được 2 tháng. Khi về vợ tôi có thai được 8 tháng. Hiện tại thì vợ tôi đã sinh người nhà vợ tôi thông báo cho tôi và muốn lấy giấy đăng ký kết hôn để làm giấy khai sinh cho cháu tại quê vợ tôi nhưng tôi không muốn tôi muốn được làm giấy khai sinh cho cháu tại quê bố nhưng bên vợ tôi cũng không chịu. Vì vậy tôi muốn hỏi vợ tôi có được làm giấy khai sinh cho cháu hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Hôn nhân của Nptlawyer.com ;.

>> Luật sư tư vấn luật hôn nhân trực tuyến, gọi :

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hộ tịch năm 2014.

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định Điều 13 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định thẩm quyền đăng ký  khai sinh như sau: "Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh."

 Như vậy, bạn và vợ đang trong quan hệ hôn nhân thì tại UBND cấp xã/phường nơi người mẹ cư trú hoàn toàn có quyền khai sinh cho con. Vậy vợ bạn được quyền khai sinh cho cháu.

Tham khảo bài viết liên quan:

Thẩm quyền đăng ký khai sinh khi cha mẹ không đăng ký kết hôn?

Cơ quan nào có thẩm quyền đăng ký khai sinh cho trẻ Em?

Thẩm quyền cấp bản sao giấy khai sinh?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Hôn nhân.

Related posts

Tư vấn ly hôn chia tài sản khi chồng không đóng góp gì ?

NP Tú Trinh

Tài sản sẽ thuộc về ai khi ly hôn và mức án phí sơ thẩm được tính như thế nào ?

NP Tú Trinh

Ly hôn đơn phương và giành quyền nuôi con ?

NP Tú Trinh

Chồng ly hôn đơn phương thì bị hạn chế gì không?

NP Tú Trinh

Ly hôn đơn phương khi không có giấy tờ của bị đơn ?

NP Tú Trinh

Gia nhập Công ước Lahaye 1993 về bảo vệ trẻ em và hợp tác trong lĩnh vực nuôi con nuôi quốc tế

NP Tú Trinh

Luật tục các dân tộc tây nguyên với quyền bình đẳng phụ nữ và trẻ em

NP Tú Trinh

Ly hôn đơn phương như thế nào ?

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục đơn phương ly hôn khi bị chồng đánh đập ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More