Tư vấn Đất đai

Có được cho phép sử dụng đất nghĩa địa để sản xuất kinh doanh không ?

Thưa luật sư! Luật sư tư vấn giúp. Đất nghĩa địa của xã khoảng 3ha, nhưng hiện trạng chôn cất không tập trung, rải rác số lượng ít, có nhiều chỗ trống và cây chồi. Sau đó có 01 hộ dân bỏ chi phí để cải trang lại nghĩa địa này, chi phí khoảng 120 triệu, từ đó tạo cảnh quan thông thoáng, thuận tiện hơn cho việc chôn cất. Nay hộ dân này xin sản xuất mì trên phần đất nghĩa đĩa còn trống để trang trải phần nào chi phí đã bỏ ra. Hỏi theo Luật đất đai 2013 có được phép không? xin cảm ơn Luật sư rất nhiều!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai của Nptlawyer.com ;.

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai số 45/2013/QH13 của Quốc hội 

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ Điều 52 Luật đất đai năm 2013:

"Điều 52. Căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất."

Do đất này là đất nghĩa địa thuộc sự quản lý của nhà nước nên khi người này muốn sử dụng đất đó vào mục đích khác thì phải làm thủ tục xin giao đất hoặc thuê đất. Tuy nhiên việc giao đất, cho thuê đất còn phụ thuộc vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện, nếu như phần đất đó chưa có quy hoạch cụ thể thì bạn có thể xin thuê đất.

Khi nhà nước cho người dân này thuê đất thì sẽ phải thực hiện đúng mục đích, vì mục đích là đất nghĩa địa nên muốn sản xuất mì thì phải chuyển mục đích sang đất kinh doanh thương mại.

Tóm lại, việc giao đất, cho thuê đất đối với người ngày còn phải phụ thuộc vào quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất.

Tham khảo bài viết liên quan:

Chuyển mục đích sử dụng đất ? 

Chuyển nhượng và chuyển mục đích sử dụng đất? 

Các trường hợp phải chuyển mục đích sử dụng đất ? 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật đất đai

Related posts

Quyền bán nhà khi có thành viên không đồng ý ?

NP Tú Trinh

Tư vấn lấy lại đất thừa kế có tranh chấp

NP Tú Trinh

Liệu có được thi hành án hai lần trên cùng một tài sản ?

NP Tú Trinh

Tranh chấp quyền sở hữu đất và tài sản gắn liền với đất ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về việc mua bán đất đai qua tay nhiều người ?

NP Tú Trinh

Chuyện kiều hối và sự "kích cầu" thị trường nhà đất

NP Tú Trinh

Tranh chấp hợp đồng: Giá giao dịch tay cao hơn hợp đồng công chứng, xử theo hợp đồng mới đúng luật

NP Tú Trinh

Có được đứng tên một mình trên sổ đỏ khi đã có gia đình rồi không?

NP Tú Trinh

Tranh chấp tường rào giữa hai nhà?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More