Tư vấn Đất đai

Bồi thường, hỗ trợ khi Nhà nước thu hồi đất ?

Thưa luật sư, tôi có đấu thầu của UBND xã 300m2 đất để cấy lúa trong khoảng thời gian là 5 năm, nay Nhà nước thu hồi vĩnh viễn trong khi tôi còn 4 năm hợp đồng, vậy xin hỏi tôi có được bồi thường, hỗ trợ gì không?

Xin cảm ơn!

Người gửi: Bùi Ngọc Ân

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật   của Nptlawyer.com ;.

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai năm 2013

Nội dung phân tích:

Trường hợp gia đình bạn không được bồi thường về đất nhưng được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 76.

Điều 76. Bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng

1. Các trường hợp không được bồi thường về đất nhưng được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất bao gồm:

a) Đất được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất, trừ trường hợp đất nông nghiệp được Nhà nước giao cho hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 1 Điều 54 của Luật này;

b) Đất được Nhà nước giao cho tổ chức thuộc trường hợp có thu tiền sử dụng đất nhưng được miễn tiền sử dụng đất;

c) Đất được Nhà nước cho thuê trả tiền thuê đất hàng năm; đất thuê trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê nhưng được miễn tiền thuê đất, trừ trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thuê do thực hiện chính sách đối với người có công với cách mạng;

d) Đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn;

đ) Đất nhận khoán để sản xuất nông lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối.

2. Chính phủ quy định chi tiết Điều này

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI

Related posts

Thủ tục thêm tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

NP Tú Trinh

Đăng ký giao dịch bất động sản trong Luật dân sự Pháp và so sánh với việc đăng ký giao dịch bảo đảm ở Việt Nam

NP Tú Trinh

Thời hiệu khởi kiện chia tài sản thừa kế?

NP Tú Trinh

Tranh chấp đất đai: Hầu hết sai sót đều liên quan đến chứng cứ

NP Tú Trinh

Thu phí quản lý chung cư được pháp luật quy định như thế nào ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về đất phần trăm ?

NP Tú Trinh

Tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai trong gia đình ?

NP Tú Trinh

Mất giấy viết tay chuyển nhượng quyền sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Tư vấn mua đất không bao gồm nhà nhưng chủ nhà cũ không chịu dỡ nhà để giải phóng mặt bằng

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More