Tư vấn Đất đai

Bán đất đai sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo mức 25 % hay 2 % ?

Kính thưa luật sư, tôi có lô đất cha mẹ cho, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất một mình tôi đứng tên. Nay tôi bán 50 triệu đồng. Vậy tôi phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo mức 25% hay 2%. Chân thành cảm cơn!

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật thuế thu nhập cá nhân 2012 sửa đổi, bổ sung  

2. Luật sư tư vấn:

Điều 23 Luật thuế thu nhập cá nhân 2012 sửa đổi, bổ sung quy định về biểu thuế thu nhập cá nhân áp dụng đối với trường hợp chuyển nhượng bất động sản như sau:

Điều 23. Biểu thuế toàn phần

1. Biểu thuế toàn phần áp dụng đối với thu nhập tính thuế quy định tại khoản 2 Điều 21 của Luật này.

2. Biểu thuế toàn phần được quy định như sau:

 Thu nhập tính thuế

Thuế suất (%)

a) Thu nhập từ đầu tư vốn

5

b) Thu nhập từ bản quyền, nhượng quyền thương mại

5

c) Thu nhập từ trúng thưởng

10

d) Thu nhập từ thừa kế, quà tặng

10

đ) Thu nhập từ chuyển nhượng vốn quy định tại khoản 1 Điều 13 của Luật này

Thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán quy định tại khoản 2 Điều 13 của Luật này

20

 

0,1

e) Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản quy định tại khoản 1 Điều 14 của Luật này

Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản quy định tại khoản 2 Điều 14 của Luật này

25

 

 

Như vậy, theo quy định trên mức thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất sẽ là 25% vì trường hợp của bạn đã xác định rõ giá mua bán đất là 50 triệu  nên sẽ thuộc khoản 1 điều 14 luật thuế thu nhập cá nhân:

Điều 14. Thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản

1. Thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản được xác định bằng giá chuyển nhượng bất động sản theo từng lần chuyển nhượng trừ giá mua bất động sản và các chi phí liên quan, cụ thể như sau:

a) Giá chuyển nhượng bất động sản là giá theo hợp đồng tại thời điểm chuyển nhượng;

b) Giá mua bất động sản là giá theo hợp đồng tại thời điểm mua;

c) Các chi phí liên quan được trừ căn cứ vào chứng từ, hoá đơn theo quy định của pháp luật, bao gồm các loại phí, lệ phí theo quy định của pháp luật liên quan đến quyền sử dụng đất; chi phí cải tạo đất, cải tạo nhà, chi phí san lấp mặt bằng; chi phí đầu tư xây dựng nhà ở, kết cấu hạ tầng và công trình kiến trúc trên đất; các chi phí khác liên quan đến việc chuyển nhượng bất động sản.

2. Trường hợp không xác định được giá mua và chi phí liên quan đến việc chuyển nhượng bất động sản thì thu nhập chịu thuế được xác định là giá chuyển nhượng bất động sản.

Có hai cách thức tính thuế thu nhập đất đai, cụ thể:

 

Cách thứ 1: Nếu xác định được giá mua bất động sản (đất)

Thuế thu nhập phải nộp = Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản x 25%

Ví dụ: Mảnh đất có sổ đỏ của anh lúc mua 50 triệu đồng(có hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất chứng minh), nay anh chuyển nhượng lại 1.2tỷ đồng.

Vậy Thuế thu nhập phải nộp: 1,2 tỷ -50 triệux 25%

Cách thứ 2: Nếu không xác định được giá mua bất động sản (đất)

Thuế thu nhập phải nộp = Giá trị chuyển nhượng bất động sản x 2%

Ví dụ: trên -à Vậy Thuế thu nhập phải nộp: 1.2 tỷ đồng x 2%

 

Tham khảo bài viết liên quan:

Kiến thức cơ bản về thuế chuyển quyền sử dụng đất

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật

Related posts

Xây nhà trên đất nông trường, đến hạn thu hồi có được đền bù ?

NP Tú Trinh

Đòi lại diện tích đất bị thiếu theo sổ đỏ ?

NP Tú Trinh

Tư vấn soạn thảo biên bản thỏa thuận về ngõ đi chung ?

NP Tú Trinh

Trợ giúp pháp lý về việc xin tách thửa đất của doanh nghiệp ?

NP Tú Trinh

Tư vấn trường hợp nhiều người cùng mua chung một thửa đất ?

NP Tú Trinh

Chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất ở có được giảm 50 % tiền thuế không?

NP Tú Trinh

Thủ tục áp dụng biện pháp cưỡng chế tháo dỡ nhà của hộ dân ?

NP Tú Trinh

Tư vấn giải quyết tranh chấp về diện tích đất ghi trên sổ đỏ?

NP Tú Trinh

Bối cảnh hợp đồng

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More