Author : NP Tú Trinh

NP Tú Trinh
14708 Posts - 0 Comments
Tư vấn Dân sự

Con gây thiệt hại cha mẹ có phải bồi thường?

NP Tú Trinh
Con trai tôi năm nay 7 tuổi, trong một lần gây xích mích với bạn cháu đã vô tình làm bạn gãy chân. Bây giờ gia đình nhà cháu bé yêu cầu gia đình tôi phải bồi thường. Vậy cho tôi hỏi gia đình tôi có phải bồi thường trong......
Tư vấn Dân sự

Con nuôi của chồng có được hưởng di sản thừa kế không?

NP Tú Trinh
Trước đây chồng tôi từng có một đời vợ và nhận nuôi một đứa trẻ. Trên giấy giấy khai sinh của đứa bé có ghi họ tên bố mẹ là chồng tôi và vợ cũ. Vậy cho tôi hỏi nếu sau này chồng tôi mất không để lại di chúc......
Tư vấn Dân sự Tư vấn Hình sự

Lãi suất cho vay giữa cá nhân như thế nào thì hợp pháp?

NP Tú Trinh
Chị gái em có vay nóng 150 triệu và chủ nợ yêu cầu trả tiền lãi cứ mỗi tuần phải trả 50 triệu đồng trong suốt 1 năm. Đồng thời ép và đe dọa chị em viết giấy đặt cọc đất trong trường hợp không có tiền trả lãi thì......
Tin Tức Tư vấn Dân sự

Tư vấn lấy lại tiền cọc mua bán đất

NP Tú Trinh
Tôi có đặt cọc 1 khoản tiền 100 triệu đồng để mua một mảnh đất. Khi đặt cọc thì chỉ lập biên bản đặt cọc viết bằng giấy tay, trong đó có quy định rõ là sau khi làm được GCNQSDĐ và hợp đồng mua bán đất được công chứng......
Tin Tức

Người dân được quyền quay clip CSGT đang làm nhiệm vụ

NP Tú Trinh
Ngày 15/01/2020, Thông tư 67/2019/TT-BCA của Bộ Công An V/v Quy định về thực hiện dân chủ trong công tác bảo đảm trật tự, an toàn giao thông chính thức có hiệu lực. Một trong những nội dung nổi bật tại Thông tư này là cho phép người dân thực......
Tư vấn Doanh nghiệp

Doanh nghiệp thanh toán tiền mua cổ phần từ cá nhân bằng tiền mặt có được không?

NP Tú Trinh
Công ty mình muốn mua lại phần vốn do cá nhân sở hữu tại một công ty và dự định sẽ thanh toán bằng tiền mặt. Vậy cho mình hỏi việc mua vốn góp thanh toán tiền mặt trong trường hợp này có được hay không? Mình xin cảm ơn.......
Tư Vấn Hành Chính Tư vấn khác

Nghỉ thai sản có phải đóng đảng phí không?

NP Tú Trinh
Cho tôi hỏi là trong thời gian nghỉ thai sản không có lương mà chỉ nhận lương bảo hiểm xã hội thì có phải đóng đảng phí không? Tôi xin cảm ơn. NPTLAWYER tư vấn cho bạn: Khoản 4 Điều 2 Điều lệ Đảng cộng sản Việt Nam 2011 quy định về......
Tư Vấn Hành Chính Tư vấn khác

Có được thay đổi ngày tháng năm sinh trên giấy khai sinh không?

NP Tú Trinh
Cho tôi hỏi là có được thay đổi ngày tháng năm sinh trên giấy khai sinh không? Tôi xin cảm ơn. NPTLAWYER tư vấn cho bạn: Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 quy định về Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch như sau: Điều 7. Điều kiện......
Tư Vấn Hành Chính Tư vấn Hình sự Tư vấn khác

Đánh bài bao nhiêu tiền thì bị đi tù?

NP Tú Trinh
Cho em hỏi là đánh bài ăn tiền có bị coi là đánh bạc hay không? Đánh bài bao nhiêu tiền thì bị phạt tù? Em xin cảm ơn. NPTLAWYER tư vấn cho bạn: Theo quy định pháp luật, hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình......
Tư vấn Dân sự Tư Vấn Hành Chính Tư vấn Hình sự Tư vấn khác

Chưa có giấy phép lái xe gây tai nạn giao thông thì có bị đi tù không?

NP Tú Trinh
Cho tôi hỏi nếu tôi điều khiển xe máy nhưng không có giấy phép lái xe và gây tai nạn làm chết người thì có bị đi tù không? Tôi xin cảm ơn. NPTLAWYER tư vấn như sau: Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017......
Tư vấn Đầu tư Tư vấn khác

Cấp thị thực theo mức vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài

NP Tú Trinh
  Kể từ ngày 01/07/2020, Nhà đầu tư nước ngoài sẽ được cấp thị thực theo mức vốn góp. Ngày 25/11/2019, Quốc hội đã thông qua Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt......
Tư Vấn Hành Chính Tư vấn khác

Dựng rạp cưới ngoài đường có thể bị phạt 6 triệu đồng?

NP Tú Trinh
Ngày 30/12/2019, Chính phủ đã ban hành Nghị định 100/2019/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Nghị định này thay thế Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường......
Tư Vấn Hành Chính

Làm khai sinh cho con không ghi tên mẹ có được không?

NP Tú Trinh
Tôi muốn làm khai sinh cho con mà không ghi tên mẹ có được hay không? Thủ tục thực hiện là như thế nào? Tôi xin cảm ơn. NPTLAWYER tư vấn cho bạn: Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về Đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định......
Tài Liệu Tin Tức

Một số quy định mới có hiệu lực kể từ tháng 1/2020

NP Tú Trinh
NPTLAWYER sẽ điểm qua một số quy định mới có hiệu lực kể từ tháng 01/2020. 1. Cấm lái xe khi đã uống rượu, bia Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia 2019 có hiệu lực kể từ ngày 01/01/2020. Một trong những quy định đáng chú ý tại......
Tài Liệu Tin Tức

Một số quy định mới có hiệu lực kể từ tháng 01/2020

NP Tú Trinh
NPTLAWYER sẽ điểm qua một số quy định mới có hiệu lực kể từ tháng 01/2020. 1. Cấm lái xe khi đã uống rượu, bia Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia 2019 có hiệu lực kể từ ngày 01/01/2020. Một trong những quy định đáng chú ý tại......